
 

 

 

 

 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania… 

Napenda kuanza kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya njema 

na siku hii nzuri. Aidha, namshukuru sana Mheshimiwa Dkt. Dorothy Gwajima 

(Mb.), Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum 

kwa kunialika kwenye kilele cha Jukwaa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 

Nakupongeza pia kwa kuendelea kusimamia utekelezaji wa shughuli za 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hapa nchini, pamoja na kufanikisha kufanyika kwa 

Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa mwaka wa tatu 

mfululizo. 

Vilevile, nalipongeza Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

(NaCoNGO), kwa ushirikiano mzuri na Serikali, hususan katika uratibu wa 

shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hapa Tanzania. Aidha, nawashukuru 

Wasajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali walioungana nasi katika Jukwaa hili 

kutoka nchi za Malawi, Ethiopia, Zambia na Uganda.  Karibuni sana Tanzania. 
 

Waheshimiwa Viongozi, Ndugu Washiriki na Wageni Waalikwa;  

Serikali kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ina jukumu la 

kusajili na kuratibu shughuli za Mashirika hayo na kuhakikisha kuwa Mashirika 

hayo yanatekeleza shughuli zake kwa uhuru na kwa kuzingatia sheria, malengo, 

mipango, mikakati na kwa kufuata misingi ya uwazi na uwajibikaji.  

Kimsingi Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamekuwa yakichagiza jitihada za Serikali 

katika kuwaletea Wananchi maendeleo kupitia utekelezaji wa miradi na shughuli 

mbalimbali hususan katika afya, kilimo, elimu, maji, mazingira, utawala bora, 

uwezeshaji wa jamii, miundombinu, mifugo na uvuvi pamoja na sekta nyingine 

mtambuka. Hakika miradi hiyo, imewanufaisha wananchi wengi kijamii na pia 

imechangia katika kuboresha utoaji wa huduma mbalimbali, kuongeza  fursa za 

ajira hasa kwa vijana, wanawake na watu wenye ulemavu, pamoja na 

kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi wa mtu mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla. 

Nimepata fursa ya kujionea shughuli mbalimbali zinazotekelezwa na Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali kupitia mabanda machache ya maonesho ambayo 

nimeyatembelea. Nilichokiona ni uthibitisho wa mchango mkubwa unaotolewa 

na Mashirika hayo katika kuleta maendeleo endelevu kwa Taifa letu. 

Ninawapongeza washiriki wote wa maonesho haya. 
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Waheshimiwa Viongozi, Ndugu Washiriki na Wageni Waalikwa;  

Serikali, itaendelea kuweka mazingira wezeshi ili Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

yaweze kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi wa hali ya juu zaidi. Miongoni 

mwa hatua ambazo Serikali imechukua katika kuboresha mazingira ya utendaji 

kazi na kuongeza utambuzi wa mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ni 

pamoja na kuandaliwa kwa Mwongozo wa Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali Tanzania Bara (2020), Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu 

wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (2020), Kitabu cha Mchango wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa (2020/2021/2022), pamoja na 

Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (2022/23 – 

2026/27).  Hatua nyingine ni uanzishwaji wa Madawati ya Uratibu wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali katika Wizara za Kisekta na Mfumo wa Ramani ya Kidigitali 

ya Utambuzi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NGOs Digital Mapping Tool).  
 

Waheshimiwa Viongozi, Ndugu Washiriki na Wageni Waalikwa;   

Nafahamu kuwa zipo changamoto mbalimbali ambazo zimekuwa zikiathiri 

ufanisi wa shughuli zenu. Baadhi ya changamoto kama ilivyoelezwa katika 

Risala ya Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni uchelewaji wa 

kupata vibali kwa ajili ya utekelezaji wa miradi na shughuli mbalimbali, vigezo 

vigumu vya upatikanaji wa misamaha ya kodi, mifumo ya kielektroniki ya 

Wizara, Idara na Taasisi za Serikali kutosomana na baadhi ya Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali kutozingatia utekelezaji wa baadhi ya vifungu vya Sheria ya 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.  

 

Kwa msingi huo, ni vema kutafuta ufumbuzi wa kudumu wa changamoto hizo 

na katika hili, naielekeza Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 

Makundi Maalum kushirikiana na Wizara nyingine pamoja na Baraza la Taifa la 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO) kufanyia kazi changamoto hizo. 

Taarifa ya utatuzi wa changamoto hizo iwasilishwe Ofisi ya Waziri Mkuu 

mapema iwezekanavyo. 
 

Waheshimiwa Viongozi, Ndugu Washiriki na Wageni Waalikwa; 

Tunapoadhimisha kilele cha Jukwaa hili, napenda kutoa msisitizo maalum katika  

masuala matatu ya msingi, kama ifuatavyo: 
 

Kwanza, ni kuhusu uwajibikaji na uwazi katika Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali. Bado hakuna uwazi wa kutosha kuhusu rasilimali zinazopatikana na 

namna zinavyotumika katika kutekeleza miradi iliyokusudiwa, na wakati 
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mwingine kuna matumizi ya rasilimali hizo ambayo hayawiani na malengo. 

Hivyo, nawasisitiza kuzingatia uwazi kwa kuwa ni muhimu katika kuwezesha 

Serikali kufanya maamuzi mbalimbali yahusuyo uratibu wa shughuli za 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, kama vile misamaha ya kodi, michango ya 

Mashirika hayo katika maendeleo ya nchi n.k. 
 

Pili, ni kuzingatia maadili ya Kitanzania. Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

yanawajibika kutunza na kulinda maadili kwa kuheshimu mila, desturi na 

tamaduni za Kitanzania katika utekelezaji wa programu mbalimbali. Aidha, 

nawakumbusha kuzingatia sheria za nchi na kufuata miongozo mbalimbali 

inayoratibu shughuli za Mashirika yenu. Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wanawake na Makundi Maalum ishirikiane na wadau wengine katika kusimamia 

suala hili. Tafadhalini sana NGO’s zetu hapa nchini msikubali kuwa tarumbeta za 

wasiotutakia mema. Kamati ya Bunge ya Ustawi na Maendeleo ya Jamii 

muendelee kufanya uchambuzi makini wa mchango wa NGO’s na kuishauri 

serikali ipasavyo juu ya mwenendo na ufanisi wa mashirika haya. 
 

Tatu, ni mabadiliko ya tabianchi. Hili ni eneo muhimu linalopaswa 

kuangaliwa kwa jicho la kipekee na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Tanzania ni 

miongoni mwa nchi zinazoathiriwa na mabadiliko ya tabianchi na hali ya hewa 

isiyotabirika. Hali hii inadhihirika kupitia mvua zisizotabirika, ongezeko la joto, 

ukame, mafuriko, magonjwa, ukosefu wa malisho na kutoweka kwa vyanzo vya 

maji. Athari hizi za mabadiliko ya tabianchi zimeathiri sekta mbalimbali, ikiwa ni 

pamoja na kilimo, utalii, nishati, maji, afya, mifugo na mifumo ikolojia ya 

bahari na ardhi, na hivyo kuathiri ongezeko la pato la Taifa.  

Kwa upande wake, Serikali inaendelea kufanya jitihada mbalimbali za 

kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.  Kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais, 

Wakala wa Misitu Tanzania (TFS), Mikoa na Serikali za Mitaa zimekuwa 

zikihimiza upandaji miti, kufanya kampeni za usafi wa mazingira na kuhimiza 

kilimo/uvuvi/ufugaji endelevu unaozingatia kanuni za utunzaji mazingira. 

Nafahamu kuwa yapo Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ambayo yanatekeleza 

majukumu yake katika afua hii ya uhifadhi wa mazingira na kukabiliana na 

athari zinazotokana na mabadiliko ya tabianchi na uharibifu wa mazingira. 

Serikali ingependa kuona ushiriki zaidi wa NGOs katika utoaji elimu na hamasa 

kuhusu uhifadhi wa mazingira, udhibiti wa majanga na maisha endelevu 

(disaster management and sustainable livelihood), utunzaji wa misitu na uoto 

wa asili na kuchangia katika utengenezaji/uboreshaji wa sera mbalimbali. Aidha, 

mnayo nafasi ya kubuni programu muhimu kama ukusanyaji na urejelezaji taka, 

biashara ya kaboni, uanzishwaji na utunzaji wa vitalu vya miti na usambazaji wa 
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miche pamoja na usafi wa mazingira katika maeneo maalum, mfano: fukwe za 

Bahari/Maziwa, barabara n.k.  Nawasihi mshirikiane na Serikali na Sekta Binafsi 

katika kutekeleza miradi na shughuli mbalimbali za kukabiliana na athari za 

mabadiliko ya tabianchi.  
 

Waheshimiwa Viongozi, Ndugu Washiriki na Wageni Waalikwa;  

Katika Jukwaa hili, tumekuwa na ushiriki wa Msajili wa Mashirika Yasiyo ya 
Kiserikali kutoka nchi ya Uganda. Ninaamini hii ni fursa kwao kujifunza na 
kuchota maarifa kutoka kwetu namna ambavyo Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 
yanavyoratibiwa na yanavyotekeleza majukumu yake. Hivyo, ningependa 
kuhimiza nasi tujifunze kutoka nchi hizo ili kuboresha uratibu na usimamizi wa 
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Nawaomba muimarishe ushirikiano huu na nchi 
zote Jirani nan chi nyingine rafiki katika ukanda huu wa bara la Afrika. 
 

Mwisho, napenda kumalizia kwa kuwapongeza kwa maadhimisho haya ya 

Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Ni matumaini yangu kuwa 

utaratibu huu wa kuandaa Jukwaa hili, ambao nafahamu ulipongezwa na 

kuungwa mkono na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, wakati wa kilele cha Jukwaa kilichofanyika tarehe 30 

Septemba, 2021, utakuwa endelevu. 

Baada ya kusema hayo, sasa nipo tayari kwa ajili ya kuzindua mfumo wa 

Ramani ya Kidigitali ya Utambuzi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na kutoa 

tuzo mbalimbali. 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza 


